Phạt hành chính trong lĩnh vực hải quan về việc áp mă sai so với kết quả phân tích phân loại
Đang Tải Dữ Liệu...
Results 1 to 2 of 2

Thread: Phạt hành chính trong lĩnh vực hải quan về việc áp mă sai so với kết quả phân tích phân loại

  1. #1
    Join Date
    Oct 2010
    Posts
    944
    Thanks
    14
    Thanked 57 Times in 42 Posts

    Default Phạt hành chính trong lĩnh vực hải quan về việc áp mă sai so với kết quả phân tích phân loại

    Xin chào các anh chị! Các anh chị vui ḷng hướng dẫn em thủ tục như sau: Tháng 6/2011 cty em có nhập khẩu lô hàng hương cá hồi, cty em đă áp vào mă: 2106909920. Sau đó công ty và hải quan có tiến hành phân tích phân loại và bên phân tích phân loại có đưa ra một mă khác có thuế cao hơn so với mă cty áp là: 1603009000. Hàng hóa đă được thông quan, hiện hải quan đang nói là một mặt sẽ áp lại mă số thuế trên cho tờ khai đă khai mặt khác sẽ phạt hành chính công ty về việc trên. Xin anh chị tư vấn giúp em, việc phạt hành chính công ty em như vậy là đúng hay sai, và có căn cứ nào không? v́ khi có kêt quả phân tích phân loại bên em đồng ư nộp bổ sung thuế. Em xin chân thành cảm ơn các anh chị.

    View more latest threads same category:


  2. #2
    Join Date
    Jul 2010
    Posts
    2,402
    Thanks
    37
    Thanked 170 Times in 133 Posts

    Default

    Công ty nên liên hệ với Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để làm việc thống nhất áp dụng mă số thuế đối với hàng hóa nhập khẩu đă có kết quả phân tích phân loại, theo đó Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục sẽ có kết luận và thông báo với công ty về số tờ khai phải truy thu thuế do áp sai mă số thuế.

    - Căn cứ điểm c2 khoản 2 Điều 14 Thông tư số 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 của Bộ Tài chính, có hiệu lực thi hành kể từ ngày 20/01/2011 v/v hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lư thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu th́:

    c.2) Hàng hoá không thuộc Danh mục hàng hoá phải kiểm tra chất lượng

    c.2.1) Trường hợp bằng phương tiện và thiết bị của ḿnh, cơ quan hải quan không xác định được chất lượng hàng hoá để thực hiện quản lư xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá th́ cùng với chủ hàng lấy mẫu hoặc yêu cầu chủ hàng cung cấp tài liệu kỹ thuật (catalô…), thống nhất lựa chọn thương nhân giám định thực hiện giám định. Kết luận của thương nhân giám định có giá trị để các bên thực hiện.

    c.2.2) Trường hợp người khai hải quan và cơ quan hải quan không thống nhất được trong việc lựa chọn thương nhân giám định th́ cơ quan hải quan lựa chọn tổ chức kỹ thuật được chỉ định kiểm tra phục vụ quản lư nhà nước hoặc thương nhân giám định (đối với trường hợp tổ chức kỹ thuật được chỉ định kiểm tra có văn bản từ chối). Kết luận của tổ chức kỹ thuật được chỉ định kiểm tra phục vụ quản lư nhà nước hoặc thương nhân giám định có giá trị để các bên thực hiện. Nếu người khai hải quan không đồng ư với kết luận này th́ thực hiện khiếu nại theo quy định của pháp luật.

    Do đó, theo quy định trên trường hợp công ty không đồng ư với kết luận kết quả phân tích phân loại về mă số thuế và thuế suất hàng nhập khẩu th́ công ty có quyền thực hiện khiếu nại theo quy định của pháp luật.

    - Trường hợp mặt hàng đưa đi giám định là mặt hàng lần đầu tiên công ty nhập khẩu nên không có đủ cơ sở để áp mă số thuế th́ nếu sau khi giám định kết quả cho thấy mă số HS do cơ quan giám định cung cấp khác với mă số HS công ty khai báo khi làm thủ tục th́ công ty không bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan theo khoản 7 Điều 7 được sửa đổi bổ sung tại Điều 2 Nghị định số 18/2009/NĐ-CP ngày 18/02/2009 v/v sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 97/2007/NĐ-CP ngày 07 tháng 6 năm 2007 của Chính phủ quy định việc xử lư vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan: “Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính, cụ thể:

    7. Khai đúng tên hàng hoá thực xuất khẩu, nhập khẩu nhưng khai sai mă số thuế suất lần đầu.”

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

Tags for this Thread

Bookmarks

Posting Permissions

  • You may not post new threads
  • You may not post replies
  • You may not post attachments
  • You may not edit your posts
  •  
VNEXIM FORUM 273 DOI CAN STR, BA DINH DIST, HA NOI - VIET NAM
Diễn đàn được Xây dựng và Phát triển bởi tất cả các Thành viên VNExim Forum
BQT không chịu trách nhiệm về nội dung bài viết của Thành Viên
Liên hệ email: tuvanxuatnhapkhau@gmail.com, Hotline: 0903247555, Quản trị Vu Chan Nam

Liên Kết: Diễn Đàn Cà Phê Việt | Phân Tích Kỹ Thuật | U&Bank Community | Diễn Đàn Kinh Tế Việt Nam | Nhạc Pro |