Ngay cấp tren C/O form E truoc ngay len tau co hop le khong?
Đang Tải Dữ Liệu...
Results 1 to 4 of 4

Thread: Ngay cấp tren C/O form E truoc ngay len tau co hop le khong?

  1. #1
    Join Date
    Oct 2010
    Posts
    949
    Thanks
    14
    Thanked 58 Times in 42 Posts

    Default Ngay cấp tren C/O form E truoc ngay len tau co hop le khong?

    Công ty chúng tôi có kư hợp đồgn mua bán phụ kiện với đối tác nước ngoài và có mua ít hàng hoá có xuất xứ từ trung quốc, nhưng ngày cấp c/o sớm hơn ngày lên tàu khoảng 4-5 ngày, vậy c/o form E đó có hợp lệ không? xin cảm ơn!

    View more latest threads same category:


  2. #2
    Join Date
    Aug 2010
    Posts
    1,490
    Thanks
    18
    Thanked 168 Times in 116 Posts

    Default

    Quote Originally Posted by Cafe Mai View Post
    Công ty chúng tôi có kư hợp đồgn mua bán phụ kiện với đối tác nước ngoài và có mua ít hàng hoá có xuất xứ từ trung quốc, nhưng ngày cấp c/o sớm hơn ngày lên tàu khoảng 4-5 ngày, vậy c/o form E đó có hợp lệ không? xin cảm ơn!
    - Căn cứ Điều 10 Phụ lục III Thủ tục cấp và kiểm tra C/O mẫu E ban hành kèm theo Quy chế cấp C/O mẫu E của Quyết định số 12/2007/QĐ-BTM ngày 31/05/2007 của Bộ Thương mại về quy chế cấp giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa mẫu E để hưởng các ưu đăi theo Hiệp định thương mại hàng hóa thuộc Hiệp định Khung về Hợp tác kinh tế toàn diện giữa Hiệp hội các quốc gia Đông Nam Á và nước Công ḥa Nhân dân Trung Hoa th́:

    “1. Tổ chức cấp C/O của Bên xuất khẩu sẽ cấp C/O vào thời điểm xuất khẩu hoặc một thời gian ngắn sau đó, nếu, theo các quy định trong Quy tắc xuất xứ ASEAN-Trung Quốc, sản phẩm xuất khẩu được xác định là có xuất xứ của Bên xuất khẩu.

    2. Trong những trường hợp ngoại lệ, khi C/O không được cấp vào thời điểm xuất khẩu hoặc một thời gian ngắn sau đó v́ những lỗi không cố ư hoặc do bỏ sót hoặc do những nguyên nhân hợp lệ khác, C/O có thể được cấp sau nhưng không quá một (01) năm kể từ ngày giao hàng, và phải được đóng dấu “ISSUED RETROACTIVELY”.”

    Như vậy, trường hợp C/O mẫu E cấp trước ngày xếp hàng lên tàu th́ không thuộc quy định trên,và không hợp lệ.

  3. The Following User Says Thank You to SAMLOGISTICS For This Useful Post:

    greenorgrin (06-24-11)

  4. #3
    Join Date
    Jan 2012
    Posts
    2
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post

    Default Xin cung cấp một số thông tin

    Quote Originally Posted by Mr. Logistics View Post
    Công ty chúng tôi có kư hợp đồgn mua bán phụ kiện với đối tác nước ngoài và có mua ít hàng hoá có xuất xứ từ trung quốc, nhưng ngày cấp c/o sớm hơn ngày lên tàu khoảng 4-5 ngày, vậy c/o form E đó có hợp lệ không? xin cảm ơn!
    3. ĐẶC ĐIỂM CỦA C/O:

    Xuất phát từ mục đích của Giấy chứng nhận xuất xứ nêu trên mà Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hoá (C/O) có đặc điểm:

    - C/O được cấp cho lô hàng xuất khẩu, nhập khẩu cụ thể: tức là C/O chỉ được cấp cho hàng hoá tham gia vào lưu thông quốc tế và đă được đặc định xuất khẩu tới nước nhập khẩu, khi đă có các thông tin về người gửi hàng, người nhận hàng, thông tin về đóng gói hàng hoá, số lượng, trọng lượng, trị giá, nơi xếp hàng, nơi dỡ hàng, thậm chí thông tin về phương tiện vận tải. Xét theo thông lệ quốc tế, C/O có thể được cấp trước hoặc sau ngày giao hàng (ngày xếp hàng lên tàu) nhưng việc cấp trước này vẫn phải phản ánh được lô hàng xuất khẩu cụ thể. Trường hợp cấp trước thường xảy ra khi lô hàng đang trong quá tŕnh làm thủ tục hải quan để xuất khẩu hoặc đă làm thủ tục hải quan, chờ xuất khẩu.


    Nguồn: http://vnexim.com.vn/forum/bai-viet/...#ixzz1jhZZUsZ5

  5. The Following User Says Thank You to nguyenloanxnk For This Useful Post:

    kieuquangduong (02-22-12)

  6. #4
    Join Date
    Jul 2012
    Posts
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Default hỏi về " hàng hóa không có xuất xứ "

    Ḿnh có đọc thông tin về hàng hóa không có xuất xứ và được biết công thức của nó. Nhưng ḿnh chưa gặp được 1 t́nh huống trực tiếp nào để áp dụng công thức trên. Vậy bạn nào có thể share cho ḿnh t́nh huống thực tế được không ? Cám ơn rất nhiều.

Thread Information

Users Browsing this Thread

There are currently 1 users browsing this thread. (0 members and 1 guests)

Tags for this Thread

Bookmarks

Posting Permissions

  • You may not post new threads
  • You may not post replies
  • You may not post attachments
  • You may not edit your posts
  •  
VNEXIM FORUM PHIÊN BẢN THỬ NGHIỆM
Diễn đàn được Xây dựng và Phát triển bởi tất cả các Thành viên VNExim Forum
BQT không chịu trách nhiệm về nội dung bài viết của Thành Viên đăng tải
Liên hệ email: tuvanxuatnhapkhau@gmail.com, Hotline: 0903247555, Quản trị Vu Chan Nam

Liên Kết: Diễn Đàn Cà Phê Việt | Phân Tích Kỹ Thuật | U&Bank Community | Diễn Đàn Kinh Tế Việt Nam | Nhạc Pro |